Android yana ci gaba da haɓakawa, kuma kamar kowace shekara, lokaci yayi da za a gano game da babban sabuntawa na gaba ga tsarin aiki na Google. An riga an fara sigar Android 16, kuma kodayake za a tura shi a hukumance a cikin rabi na biyu na 2025Yawancin masu amfani sun riga sun yi marmarin sanin ko wayoyinsu za su dace da lokacin da za su sami sabuntawar da aka daɗe ana jira.
Har yanzu bayanan hukuma ba su da yawa, amma masana'antun daban-daban, masu haɓakawa, da amintattun tushe sun samar da bayanai waɗanda ke ba da damar yin cikakken lissafi. Idan kai mutum ne mai son yin shiri ko kuma yana da sha'awar sani kawai, a nan za ku sami cikakkun bayanai ta alama, ƙididdigar kwanan wata, da manyan sabbin abubuwan da Android 16 za ta kawo.
Yaushe Android 16 za ta fito a hukumance?
Google ya tabbatar da hakan Za a saki Android 16 a kashi na biyu na 2025., da wuri fiye da yadda aka saba. Wannan yana nufin cewa tsakanin Afrilu da Yuni mun riga mun iya ganin isowarsa a kan na'urorin farko, farawa kamar yadda aka saba da Pixels, wanda yawanci ke nuna farkon ƙaddamarwa na duniya.
Sakin zai bi tsarin sa na al'ada: Siffofin Samfuran Masu Haɓakawa waɗanda suka fara farkon wannan shekara, sannan nau'ikan beta su biyo baya yayin kwata na biyu, kuma a ƙarshe, haɗawa cikin AOSP da turawa zuwa na'urori waɗanda ke farawa a cikin fall. A zahiri, wasu samfuran Pixel sun riga sun gwada sigar samfoti tun farkon Nuwamba 2024.
Menene sabo a cikin sabuntawar Android 16?
Android 16 ba kawai game da canje-canje na ado bane. Kawo tare da kai Gagarumin haɓakawa a cikin sirri, aiki, dubawa da fasali masu wayo. Daga cikin mafi shahara akwai:
- Sake fasalin kwamitin sanarwar tare da bayyanannun rabuwa da cibiyar sanarwa da saurin shiga.
- Sabon yanayin tebur ta hanyar haɗa wayar tafi da gidanka zuwa allon waje, ba da ƙwarewa kusa da kwamfuta.
- Alamar lafiyar baturi, wanda zai nuna zagayowar caji da yanayin baturi gabaɗaya.
- Haduwa da Sirrin Sandbox don ƙarin iko akan bin diddigin talla.
- Ingantacciyar dacewa tare da nunin faifai da allunan.
- Mai Zabin Hoto da aka sabunta, tare da injin bincike da samun damar kai tsaye zuwa hotuna daga apps.
- Ingantaccen sarrafa yanayin dare don apps kamar Instagram masu amfani da kyamara.
- Sabuntawar rayuwa: faɗakarwa na ainihi mai ƙarfi (fakiti, abinci, sufuri, da sauransu).
Bugu da kari, ya hada da ingantawa a amfani, goyan bayan sabbin emojis, mafi kyawun sarrafa iko, da sabon ƙarni na kayan zaki na sirri na Android, wanda aka sani a ciki kamar "Baklava."
Wayoyin Google Pixel sun dace da sabuntawar Android 16
Kamar yadda ya saba Google ne zai kasance farkon wanda zai sabunta na'urorin ku. Duk Pixels waɗanda suka riga sun karɓi Android 15 an tabbatar da su don sabon sigar:
- Pixel 6, 6 Pro, 6a
- Pixel 7, 7 Pro, 7a
- Pixel 8, 8 Pro, 8a
- Pixel 9, 9 Pro, 9 Pro XL, 9 Fold
- Pixel Fold (duk iri)
- PixelTablet
- Pixel 10 (lokacin da aka ƙaddamar)
Availability: Tun daga ranar da aka fito da Android 16 a hukumance.
Wadanne wayoyin Samsung zasu sabunta zuwa Android 16?
Samsung yana inganta manufofin sabunta shi, har ma yana bayarwa shekaru bakwai na tallafi akan wasu na'urori kwanan nan. Waɗannan su ne samfuran da aka tabbatar da dacewa:
- Galaxy S-Series: S22, S22+, S22 Ultra, S23, S23+, S23 Ultra, S23 FE, S24, S24+, S24 Ultra, S24 FE, S25, S25+, S25 Ultra (da S25 Edge a nan gaba)
- Galaxy Z Ninka: Fold4, Fold5, Fold6, Fold7 (na gaba)
- Faifan Galaxy Z: Flip4, Flip5, Flip6, Flip7 (na gaba)
- Galaxy A Series: A15, A16, A24, A25, A33, A34, A53, A54, A73
- Galaxy M SeriesSaukewa: M34,M54
- Galaxy Allunan: : har yanzu ba a tabbatar da shi ba, amma samfuran kwanan nan galibi suna karɓar ƙarin tallafi
Ƙimar kwanan wata: daga karshen shekarar 2025 cikin tsari da yanki.
Wayoyin Xiaomi, Redmi, da POCO tare da Android 16
Xiaomi zai aiwatar da Android 16 ta amfani da Layer na musamman na HyperOS 3.0, wanda har yanzu yana kan ci gaba. Tuni dai aka tabbatar Na'urori 60 waɗanda tabbas za a sabunta su, tsakanin wayoyin hannu da allunan alamun Xiaomi, Redmi da POCO:
Xiaomi:
- Xiaomi Series 15, 14, 13, 12
- Tsarin Ultra, Pro, T da Lite daga jerin da suka gabata
- Xiaomi MIX Fold 2, 3, 4 da MIX Flip
- Xiaomi Pad 6, Pad 6S Pro, Pad 7, Pad 7 Pro
Redmi:
- Bayanan kula 14, bayanin kula 13, bayanin kula 12, gami da bambance-bambancen Pro da Pro+ 5G
- Redmi 14C, 14C 5G, 13, 13C, 12, 13S
- Redmi Pad SE, Pad Pro, tare da bambance-bambancen 5G
KADAN:
- F6, F6 Pro, F7, F7 Ultra, F7 Pro
- X6, X6 Pro, X7, X7 Pro
- M6, M6 Pro (4G da 5G), M7 Pro 5G
- C65, C75, C75 5G
Ƙimar kwanan wata: daga ƙarshen 2025 zuwa tsakiyar 2026, ya danganta da ƙirar.
Na'urorin Motorola sun dace da Android 16
Ba a san Motorola don ɗaukakawa cikin sauri ba, amma sabbin na'urorin sa suna kan lissafin dacewa:
- Jerin Edge: Edge 50 (duk), Edge 40, Edge 40 Pro, Edge (2024)
- Jerin Razr: Razr 40, 40 Ultra, 50, 50 Ultra, Razr+ 2024
- Moto G Series: G85, G75, G55, G45, G35
- Sauran: Motorola ThinkPhone
Ƙimar kwanan wata: tsakanin karshen 2025 zuwa farkon 2026.
Wayoyin OnePlus waɗanda za su karɓi Android 16
Godiya ga manufofin sabuntawar ta na shekaru huɗu, OnePlus ya bayyana sarai akan waɗanne samfura zasu sami Android 16:
- OnePlus 13, 13R
- OnePlus 12, 12R
- OnePlus 11, 11R
- OnePlus Buɗe
- OnePlus Nord 3, Nord 4
- Nord CE4, CE4 Lite
- OnePlus Pad 2
Ƙimar kwanan wata: Har yanzu ba a tabbatar ba, amma ana iya fara tura turawa a karshen 2025.
Samfuran Realme sun dace da Android 16
Kodayake Realme ta sami rabonta na al'amura tare da Android 15, ta riga ta gano na'urorin da za su karɓi sigar ta gaba:
- Jerin GT: GT 6, GT 6T, GT 7 Pro
- Realme 12, 12+, 12x, 12 Pro, 12 Pro+
- Realme 13, 13 Pro, 13 Pro +
- Realme 14 Pro, 14 Pro +
Ƙimar kwanan wata: daga farkon 2026 zuwa gaba.
Wayoyin OPPO suna shirye don Android 16
OPPO yana son zama mai ra'ayin mazan jiya tare da sabuntawa. Mafi ci gaba da ƙira na baya-bayan nan ne kawai ke da tabbacin yin tsalle:
- Nemo Jerin X: X5, X6, X6 Pro, X7, X7 Ultra, X8, X8 Pro
- Nemo Jerin N: N2, N3, N3 Flip, N5
- Reno Series: Reno11, Reno11 Pro, Reno12, Reno12 Pro, Reno12 F, Reno12 FS, Reno13, Reno13 Pro
- Allunan: OPPO Pad 2, Pad 3 Pro
Ƙimar kwanan wata: a cikin 2026, farawa da na'urori masu ƙarfi. Idan kuna son ƙarin sani game da waɗanne wayoyi ne za su karɓi sabuntawar Android 16, kuna iya duba .
Wayoyin Vivo da za su sabunta zuwa Android 16
Samfuran Vivo da ake samu a kasuwannin duniya suma suna shirya don Android 16:
- Vivo X Fold3, X Fold3 Pro
- X100, X100 Pro, X100 Ultra, X200, X200 Pro
- Vivo V40
Ƙimar kwanan wata: babu bayanan hukuma, amma maiyuwa zuwa tsakiyar 2026.
Babu komai, alamar da ke gaba ɗaya mataki
Kamfanin Carl Pei ya riga ya nuna saurin sa tare da Android 15, kuma ana sa ran iri ɗaya don Android 16:
- Babu Komai Waya (1, 2, 2a, 2a Plus, 3a, 3a Pro)
- Farashin CMF 1
Na gaba na gaba na tsarin aiki na Google, Android 16, yayi alƙawarin zama ɗaya daga cikin mafi girman tsalle-tsalle a cikin 'yan shekarun nan. Tare da kwanan watan fitarwa da dogon jerin sabbin abubuwa, yana wakiltar haɓakawa a duka ƙira da ayyuka. Google ne zai jagoranci sabuntawar, sannan masana'antun kamar Samsung, Xiaomi, da Realme, za su fitar da wannan sigar a cikin matakai a cikin 2025 da 2026.
Idan wayarka ta bayyana akan waɗannan lissafin, da alama ba da daɗewa ba za ku ji daɗi sabbin abubuwa, muddin mai ƙira ya kiyaye jadawalin sabuntawa. Raba bayanan don ƙarin masu amfani su sani game da wannan sabuntawa zuwa Android 16..